Chào mừng các bạn đến với Forum của VNMED,

- Mời bạn đăng nhập để có thể tham gia tất cả các diễn đàn và xem được tất cả các bài viết.
- Nếu bạn vẫn chưa có tài khoản, hãy chọn "Đăng ký" (chỉ mất 2 phút để trở thành thành viên của forum). Lưu ý: xin vui lòng cho biết tên thật của bạn và đơn vị mà bạn đang học tập hay công tác. Xin chân thành cám ơn.

Chúc bạn một ngày vui vẻ. Thân chào!

Join the forum, it's quick and easy

Chào mừng các bạn đến với Forum của VNMED,

- Mời bạn đăng nhập để có thể tham gia tất cả các diễn đàn và xem được tất cả các bài viết.
- Nếu bạn vẫn chưa có tài khoản, hãy chọn "Đăng ký" (chỉ mất 2 phút để trở thành thành viên của forum). Lưu ý: xin vui lòng cho biết tên thật của bạn và đơn vị mà bạn đang học tập hay công tác. Xin chân thành cám ơn.

Chúc bạn một ngày vui vẻ. Thân chào!

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

2 posters

Bạn sẽ thông báo tin xấu cho bệnh nhân như thế nào?

chocolotus
    chocolotus
    VIP
    VIP

Nam
    Sở thích : thích kết nối bạn bè
    Tài sản (PFD) : 11923
    Anh hùng điểm : 0

Bạn sẽ thông báo tin xấu cho bệnh nhân như thế nào? Empty Bạn sẽ thông báo tin xấu cho bệnh nhân như thế nào?

Bài gửi by chocolotus 13/9/2008, 7:15 am

Trong một số trường hợp, người Bác sĩ phải thông báo cho bệnh nhân về bệnh cảnh của họ và khả năng sống còn. Trong những lúc ấy thật khó khăn, bởi lẽ nếu xử sự không khéo sẽ vô tình đẩy bệnh nhân vào tuyệt vọng. Vậy theo các bạn và các anh chị, chúng ta cần làm như thế nào để giải quyết vấn đề này?
    Khách v
    Khách viếng thăm

Bạn sẽ thông báo tin xấu cho bệnh nhân như thế nào? Empty Re: Bạn sẽ thông báo tin xấu cho bệnh nhân như thế nào?

Bài gửi by Khách v 23/9/2008, 11:32 pm

Nói chung chung vậy cũng khó mà hình dung lắm. Hill xin đặt ra một hoàn cảnh, xin nói rằng đây là hoàn cảnh 100% thực tế, mà Hill đã gặp trong BV Bình Dân.

Hoàn cảnh cụ thể như sau:
    Một em trai, khoảng lớp 10, nhập viện vì đau bụng liên tục. Kết quả hình ảnh học cho thấy em trai bị u dạng polyp khoảng 2/3 đường tiêu hóa, gồm cả ruột non lẫn ruột già.
    Em trai hoàn toàn không tỏ ra một vẻ gì lo lắng, có lẽ em chỉ nghĩ đây là đau bụng bình thường. BS sẽ chữa khỏi cho em thôi. Trong khi ba mẹ em thì cực kỳ sốt sắng, đứng ngồi không yên.

Câu hỏi đặt ra, trong một tình huống như vậy, bạn là BS điều trị, sẽ nói gì với ba mẹ về tình trạng của em? Và bạn sẽ nói gì với chính em trai đó?
    tournesol
    Mầm non
    Mầm non

Nữ
    Tài sản (PFD) : 11741

Bạn sẽ thông báo tin xấu cho bệnh nhân như thế nào? Empty Re: Bạn sẽ thông báo tin xấu cho bệnh nhân như thế nào?

Bài gửi by tournesol 25/9/2008, 9:07 am

Ôi, thật là khó khăn,mặc dù thầy cô trong bộ môn skill cũng đã nói đến vài lần, nhưng em thấy thực tế vẫn rất khó. Theo em trường hợp này phải nói với ba mẹ bn là tình trạng hiện nay bé ko được tốt lắm, mà hình như bệnh này chữa đâu khỏi đâu, cái này còn mang tính gia đình nữa mà, phải hôk anh hill
    chocolotus
    chocolotus
    VIP
    VIP

Nam
    Sở thích : thích kết nối bạn bè
    Tài sản (PFD) : 11923

Bài gửi by chocolotus 25/9/2008, 11:07 pm

Khoang hãy nói tới chuyện có yếu tố gia đình trong trường hợp này, nhưng khi gặp trường hợp này thì những người chưa có kinh nghiệm như chúng ta sẽ gặp nhiều khó khăn.
    Nếu là anh, anh sẽ gặp riêng ba mẹ cậu bé nói về tình hình bệnh của em nó, sự cần thiết điều trị, những khó khăn và những bất tiện sau điều trị mà em sẽ gặp phải.Trong cuộc nói chuyện cần phải đạt được sự thấu hiểu của ba mẹ cậu ta, làm sáng tỏ tất cả những thắc mắc của họ. Cần đạt được sự thông cảm và yêu thương họ dành cho đứa con của mình.
    Sau đó sẽ có một buổi nói chuyện trực tiếp với chính cậu bé này. Nói đúng hơn là một cuộc trò chuyện thực sự nhằm đạt được sự thông hiểu của cậu bé về bệnh tình của mình, hiểu được tình hình và biết được những bước ngoặt phải trải qua, kể cả sự khó chịu và bất tiện sau điều trị.
    => tóm lại anh vẫn giữ hướng giải quyết là nói thẳng nói thật không giấu giếm bệnh nhân và người nhà bệnh nhân. Nhưng phải nói thật tình cảm, thể hiện rõ cái tâm của mình.

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: 20/5/2024, 7:05 pm